090 2077 959 - (028) 6650 6738 - (028) 6650 8738
·
vplsnguyenhung@gmail.com
·
Thứ 2 - Thứ 7 08:00-17:00
Bấm gọi Luật sư

Bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn thì phải làm gì?

Bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn là tình huống không hiếm gặp hiện nay. Vậy cách giải quyết khi gặp trường hợp này như thế nào? Ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn có vi phạm pháp luật không? Hôm nay Luật Nguyễn Hưng sẽ đi giải đáp chi tiết các trường hợp về quyền thăm con được tòa án cho phép và các trường hợp bị Tòa án hạn chế và hướng giải quyết chi tiết.

Bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn
Bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn

Quyền thăm con sau ly hôn được pháp luật quy định như thế nào?

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật. Ly hôn không làm chấm dứt quan hệ giữa cha mẹ và con cái, sau ly hôn Tòa án sẽ giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng, người không trực tiếp nuôi dưỡng vẫn có các quyền và nghĩa vụ đối với con chung.

Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn và Điều 83 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

Để đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho đứa trẻ, luật pháp luôn có những quy định rất nhân văn, đảm bảo cho trẻ em được sinh sống và phát triển đầy đủ về mọi mặt thể chất lẫn tinh thần. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có quyền thăm con mà không ai được cản trở.

>> Xem thêm: Giành quyền nuôi con sau ly hôn cần những điều kiện gì?

Quyền thăm con bị Tòa án hạn chế trong những trường hợp nào?

Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp được quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình.

Điều 85. Hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên

Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợpsau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

b) Phá tán tài sản của con.

c) Có lối sống đồi trụy.

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.”

Những hành vi trên đều ảnh hưởng xấu đến sự phát triển nhận thức của con trẻ, tâm lý và nhận thức có thể bị lệch lạc vì chưa hiểu biết. Do đó, người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con nếu nhận thấy cha/mẹ không trực tiếp nuôi dưỡng có các hành vi trên.

Hướng giải quyết khi bị ngăn cản quyền thăm con

Thỏa thuận giữa 02 vợ chồng

Trên thực tế, khi giải quyết ly hôn Tòa án không ghi cụ thể về quyền thăm nom của người không trực tiếp nuôi dưỡng, giữa người trực tiếp nuôi dưỡng và người không trực tiếp nuôi dưỡng thường xảy ra những mâu thuẫn về việc thăm nom như: Thời gian thăm con bao lâu, địa điểm gặp con ở đâu, đưa con đến đâu, số lần thăm con trên 1 tuần,… Khi không thống nhất được thì dễ dẫn đến trường hợp bị ngăn cản việc thăm nom do không phù hợp với thời gian sinh hoạt của con hoặc những lí do khác.

Hướng dẫn giải quyết khi bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn
Hướng dẫn giải quyết khi bị ngăn cản quyền thăm con sau khi ly hôn

Cách đơn giản nhất để giải quyết là thương lượng, hai bên có thể ngồi lại thống nhất với nhau về vấn đề này, việc đưa đón gặp gỡ con cái, thời gian gặp gỡ con, kế hoạch cụ thể về số lần găp gỡ để đảm bảo được thời gian sinh hoạt và học tập của trẻ. Quyền được thăm nom con là một quyền quan trọng cần được đảm bảo, việc ngăn cản sẽ khiến đứa trẻ thiếu đi tình thương của cha/mẹ và là một sự thiệt thòi rất lớn cho sự phát triển tâm sinh lý.

Khởi kiện ra Tòa án

Trong trường hợp bị ngăn cản quyền thăm nom mà không thể thỏa thuận được, thì người có quyền thăm nom có thể nộp đơn đến cơ quan thi hành án yêu cầu thi hành án hoặc khởi kiện tại Tòa án để yêu cầu người trực tiếp nuôi dưỡng không được ngăn cản người không trực tiếp nuôi dưỡng thực hiện quyền của mình.

Thuê Luật sư chuyên giải quyết ly hôn

Tùy vào mức độ và nhu cầu, người bị ngăn cản thăm nom có thể nhờ Luật sư tham gia hướng dẫn, can thiệp trực tiếp để thương lượng thỏa thuận với người đang trực tiếp nuôi dưỡng hoặc nhờ Luật sư soạn thảo các loại đơn từ và tham gia bảo về quyền và lợi ích tại Tòa án.

>> Xem thêm: Luật sư chuyên về ly hôn giỏi và chuyên nghiệp tại TPHCM.

Ngăn cản quyền thăm con bị xử lý như thế nào?

Hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ giữa cha,mẹ và con sẽ bị xử phạt hành chính theo Điều 56 Nghị định 144/2021/NĐ-CP

Điều 56. Hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.”

[Hỏi – Đáp] Không chu cấp có được quyền thăm con không?

Câu hỏi: Thưa Luật sư, tôi và vợ đã ly hôn được 01 tháng. Do con tôi chỉ mới 02 tuổi nên ở với mẹ. Trong quá trình ly hôn, vợ tôi không yêu cầu tôi về khoản tiền cấp dưỡng nuôi con chung như thế nào mà chỉ nói là tùy ở tôi. Tôi muốn hỏi nếu tôi không chu cấp hoặc chỉ có thể chu cấp được khoảng 1 triệu đến 2 triệu/tháng thì tôi có được quyền thăm con không?

Trả lời: Căn cứ Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình thì người không trực tiếp nuôi dưỡng con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con và người không trực tiếp nuôi dưỡng có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Hai quyền và nghĩa vụ này riêng biệt, không liên quan đến nhau.

Vậy nên, việc yêu cầu cấp dưỡng là quyền của người trực tiếp nuôi dưỡng, nếu vợ anh không yêu cầu anh cấp dưỡng thì anh cũng không cần thực hiện nghĩa vụ này, trên thực tế tùy vào hoàn cảnh tài chính mà người trực tiếp nuôi dưỡng không yêu cầu cấp dưỡng. Về quyền thăm nom là quyền mà không ai được cản trở, trừ trường hợp bị Tòa án hạn chế quyền thăm nom. Anh có quyền thăm nom con chung  mà không cần cấp dưỡng.

Đơn khởi kiện hành vi ngăn cản quyền nuôi con sau ly hôn

 CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

ĐƠN KHỞI KIỆN

(Về hành vi ngăn cản quyền thăm con sau ly hôn)

Kính gửi: Tòa án nhân dân quận/huyện ………………………………………………………………………………………..

Người khởi kiện: ……………………………………………………………………………………………………………………………….

CCCD/CMND Số: ……………………………………………………………………………………………………………………………….

Địa chỉ: ………………………………………………………………………………………………………………………………………………

Số điện thoại: …………………………………………………………………..……………………………………………………………….

Là cha/mẹ:……………………………………………………………………….………………………………………………………………..

Người bị kiện: ………………………………………………………………….……………………………………………………………….

CCCD/CMND Số: ……………………………………………………………………………………………………………………………..

Địa chỉ: ………………………………………………………………………….………………………………………………………………….

Số điện thoại: ………………………………………………………………………………………………………………………………….

Là cha/mẹ: ………………………………………………………………………..…………………………………………………………….

Nội dung: Căn cứ vào Bản án/ Quyết định ………………………………………..……………………………………………

Yêu cầu: …………………………………………………………………….……………………………………………………………………….

– ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

– ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

Xin chân thành cảm ơn!

…….., ngày………..tháng………năm…….

Người làm đơn           

  (Ký và ghi họ tên)

Hy vọng bài viết sẽ đem lại những kiến thức hữu ích dành cho bạn đọc. Luật Nguyễn Hưng là Văn phòng luật sư uy tín tại TPHCM, với đội ngũ luật sư có chuyên môn cao và dày dặn kinh nghiệm trực thuộc đoàn luật sư TPHCM. Chuyên cung cấp dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết các vấn đề về ly hôn: tranh chấp tài sản, giành quyền nuôi con, quyền thăm nuôi con… Nếu quý khách đang gặp phải những rắc rối cần được tư vấn giải quyết hãy liên hệ ngay với Luật sư qua hotline 090 2077 959.

5/5 - (1 đánh giá)

Bài Viết Mới Nhất:

Hãy để luật sư giúp bạn!

Nếu bạn cần bất kỳ trợ giúp nào, xin vui lòng liên hệ ngay với Văn phòng luật sư Nguyễn Hưng và Cộng sự.

Gọi ngay : 090 2077 959

vplsnguyenhung@gmail.com Thứ 2 – Thứ 7 08:00-17:00