090 2077 959 - (028) 6650 6738 - (028) 6650 8738
·
vplsnguyenhung@gmail.com
·
Thứ 2 - Thứ 7 08:00-17:00
Bấm gọi Luật sư

Tội đánh bạc bị xử lý như thế nào theo điều 321 luật hình sự?

Đánh bạc là hành vi như thế nào? Tội đánh bạc được quy định thế nào trong bộ luật hình sự hiện hành? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự? Sự khác nhau giữa tội đánh bạc và tội tổ chức đánh bạc là gì? Bài viết sau đây của Luật Nguyễn Hưng sẽ tư vấn và giải đáp tất cả các câu hỏi này một các chi tiết và dễ hiểu nhất.

Đánh bạc là hành vi như thế nào?

Đánh bạc là hành vi tham gia vào một hay nhiều trò chơi được tổ chức bất hợp pháp, người chơi chấp nhận việc được hay mất một khoản lợi ích vật chất là tiền, hiện vật hay tài sản có giá trị khác.

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Đánh bạc là hành vi nguy hiểm cho xã hội, phát sinh ra nhiều tệ nạn liên quan, gây mất trật tự xã hội, ảnh hưởng đến gia đình và cộng đồng.

Các yếu tố cấu thành tội đánh bạc
Các yếu tố cấu thành tội đánh bạc

Các yếu tố cấu thành tội đánh bạc

Về chủ thể

“Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về loại tội phạm này.”

Chủ thể của loại tội phạm này không phải là chủ thể đặc biệt, người nào có năng lực trách nhiệm hình sự và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự thì đều có thể trở thành chủ thể của tội này.

Về khách thể

Đánh bạc được coi là một loại tệ nạn của xã hội, bị nhà nước nghiêm cấm. Tội đánh bạc xâm phạm đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội, có tính chất nguy hiểm cho xã hội.

Về mặt khách quan

Hành vi đánh bạc được thể hiện thông qua nhiều hình thức, có thể dễ dàng nhận thấy như: đánh bài, xóc đĩa, lô đề, cá độ bóng đá, đá gà, đua xe,…. thủ đoạn ngày càng tinh vi và giá trị tài sản cược ngày càng lớn.

Bất kể dưới hình thức nào, hành vi của người phạm tội phải có dấu hiệu bắt buộc của loại tội phạm này là sự thỏa thuận được – thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc, không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét.

Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm: Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Về mặt chủ quan

Chủ thể phạm tội đánh bạc thực hiện hành vi đánh bạc là do cố ý

Tội đánh bạc được quy định như thế nào trong Bộ luật Hình sự hiện hành

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017:

  • Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành ci quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chwua được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  • Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bọ phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.
  • Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tham khảo: Dịch vụ luật sư hình sự – bào chữa cho thân chủ tại các cấp tòa án.

Tội đánh bạc bị xử lý như thế nào?
Tội đánh bạc bị xử lý như thế nào?

Một số câu hỏi thường gặp về tội đánh bạc

Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về loại tội phạm này.

Đánh bạc online qua mạng internet có bị xử lý hình sự không?

“Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” được hiểu là việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến (như hình thành nên các chiếu bạc online hoặc sủ dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc, gá bạc).

Người phạm tội sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để đánh bạc được quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự, người phạm tội trong trường hợp này thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Đánh bạc dưới 5.000.000 đồng có bị phạt tù không?

Theo quy định của Bộ luật hình sự thì người nào đánh bạc trái phép được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng thì sẽ chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, nếu đánh bạc trái phép dưới 5.000.000 đồng có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Tuy nhiên, Bộ luật này cũng quy định về trường hợp đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự là khi đã bị xử phạt hành chính, bị kết án hoặc chưa được xóa án tích về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc mà vẫn phạm tội này thì phải có thể sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tội đánh bạc và tội tổ chức đánh bạc khác nhau ở điểm gì?

Tội đánh bạc:

Được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự, người phạm tội là người tham gia trò chơi có được thua bằng tiền hoặc tài sản dưới bất kỳ hình thức nào. Người phạm tội có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm đối với khoản 1 và bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu người phạm tội thuộc khoản 2 điều này. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

Được quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự, người phạm tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc là người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép, người tổ chức có thể tham gia chơi hoặc không tham gia chơi. Người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm theo khoản 1 hoặc bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm nếu thuộc các trường hợp tại khoản 2 điều này. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Có thể thấy, khái niệm phân biệt chủ thể phạm tội của 02 loại tội phạm này khác nhau, tội tổ chức đánh bạc quy định khung hình phạt cao hơn tội đánh bạc. Tuy nhiên, về mặt chủ quan 02 loại tội phạm này giống nhau là người phạm tội thực hiện hành vi phạm tội của mình là do cố ý.

Lời kết

Qua bài viết này chắc hẳn quý đọc giả đã hiểu rõ hơn về tội đánh bạc và sự khác biệt với tội tổ chức đánh bạc là gì rồi. Nếu quý khách đang có nhu cầu về tư vấn pháp luật hình sự vui lòng liên hệ ngay tổng đài 090 2077 959. Hoặc gửi yêu cầu tư vấn về email vplsnguyenhung@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Nguyễn Hưng.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Đánh giá

Hãy để luật sư giúp bạn!

Nếu bạn cần bất kỳ trợ giúp nào, xin vui lòng liên hệ ngay với Văn phòng luật sư Nguyễn Hưng và Cộng sự.

Gọi ngay : 090 2077 959

vplsnguyenhung@gmail.com Thứ 2 – Thứ 7 08:00-17:00